Các mạch điện dùng trong thí nghiệm và gia đình

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi hoangdai, 16/5/10.

1. hoangdai

hoangdai Like Hitech. Staff Member

Mình xin giới thiệu các mạch điện hay dùng trong thí nghiệm và một số ứng dụng hay đc sử dụng trong sinh hoạt.
  2. thiensudianguc

thiensudianguc Tập bơi

yêu cầu giới thiệu cả phần cơ khí để ae về còn luyện tay chân lun thể ;))
  3. hoangdai

Thắp đèn compact khi mất điện

Mùa hè này hay bị cúp điện. Tối sờ lần sờ mò ko ăn cơm đc. Tặng anh em mạch chuyển từ 12 VDC sang 220VAC nhé. Nhớ chỉ đc đùng để thắp bóng compact và sợi đốt. Nhớ đừng có sờ vào kẻo giật chết toi đấy. Chúc thành công
  4. hoangdai

Còn đây là mạch chuyển đổi 220VAC-110VAC ko dùng biến áp_Có thể thay tran bằng mosfet IRF840
  5. hoangdai

Còn đây là mạch tạo nguồn 1 chiều ko cần dùng biến áp_Hãy nhớ sờ vào là bị giật te te đấy nhé_Chỉ dùng nếu sản phẩm mạch điện hoàn chỉnh và đc đóng hộp an toàn_Tiết kiêm chi phí_Ko nên dùng làm nguồn thí nghiệm.
  6. hoangdai

Tiếp theo đây là mạch khuếch đại angten TV. Linh kiện hơi khó kiếm 1 tí.
  7. Linha1

Linha1 Tập bơi

Đáng phục! Anh em ủng hộ các thread như thế này! Hoàn toàn nhất trí!
  8. hoangdai

Chắc mọi người bận thi nên ko phản ứng gì. Mình cũng sắp thi. CHờ rảnh post tiếp.
  9. Ts128

Ts128 Head of Project Manage... Staff Member

Rảnh thì post đi em, đợi đến lúc thi xong thì làm việc khác roài
  10. ngon_ngon

ngon_ngon Tập bơi

Em có cái mạch LED này, post nên cho ku nào tán gái, thik làm hình trái tim rỉ máu thì xài. Chỉ cần sắp xếp LED theo hình mình muốn là ok
    Dùng IC 555 và 4017
    Chú ý, nhớ dùng LED đỏ cho nó giống tim thật :))

11. hoangdai

Anh em nào thích nâng cấp thì dùng 1 chú 89C2051_Nàng thích kiểu gì thì chiều kiểu ấy_Rất đa năng mà ko đụng hàng bác nào cả
  12. hoangdai

Hôm nay hơi hơi rảnh nên post sơ đồ khuếch đại Mic cho những ai muốn làm ca sĩ bằng chiếc PC bé bỏng của mình. Chỉ cần làm mạch xong, cấp nguồn và HÁT...Hehe
  13. hoangdai

Và tiếp theo sẽ là mạch điều khiển tốc độ động cơ 1 chiều theo PWM dùng IC 555/7555_Giá rẻ như bèo_Chất lượng tốt
  14. Mscducphuc

Mscducphuc Tập bơi

Đại ơi khi sinh viên anh có làm một mạch để đuổi muỗi thấy các em kết lắm. Con gái thích những quà kiểu này vô cùng. Rất đơn giản chỉ tốn không quá 10.000đ
    ------------------
    Đại ơi khi sinh viên anh có làm một mạch để đuổi muỗi thấy các em kết lắm. Con gái thích những quà kiểu này vô cùng. Rất đơn giản chỉ tốn không quá 10.000đ
    ------------------
  15. hoangdai

mạch đuổi muỗi không hiệu quả đâu anh à mà lại hại não người lắm_Dùng cái này dễ bị bại não vì nó phát sóng siêu âm 25khz ko tốt cho người.
  16. song_trang

song_trang Lau dọn boong tàu

Ang Đại Ơi sao em Không thấy Sơ đồ nào nhỉ anh cho em mấy cái sơ đồ trên đó vào mail giangdtv50dh@gmail.com được không anh